Trang chủ Chế độ chính sách Các chính sách đã ban hành Ai được thanh toán 100% bảo hiểm y tế?

THÔNG TIN VỀ HOẠT ĐỘNG CỦA CCB TP.HCM

QUẢNG CÁO


 

Ai được thanh toán 100% bảo hiểm y tế?
Thứ tư, 13 Tháng 9 2017 09:47

Cựu chiến binh, thương binh Huỳnh Công Hùng (Phường 25, quận Bình Thạnh) và nhiều cựu chiến binh khác phản ảnh đến Báo CCB TP về việc chưa được cấp đổi thẻ Bảo hiểm Y tế (BHYT) theo mã vạch hưởng quyền lợi cao hơn trong khám chữa bệnh (thanh toán 100% BHYT). Báo Cựu chiến binh (CCB) TP xin được trả lời như sau:

Nộp thẻ bảo hiểm y tế đăng ký khám bệnh tại Bệnh viên 115

Theo khoản 1 Điều 4 Nghị định 105/2014/NĐ-CP ngày 15/11/2014 quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHYT, các đối tượng được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh bao gồm:

Người có công với cách mạng, Cựu chiến binh*; trẻ em dưới 6 tuổi; người thuộc diện hưởng trợ cấp bảo trợ xã hội (BHXH) hằng tháng; người thuộc hộ gia đình nghèo; người dân tộc thiểu số đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn; người đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn; người đang sinh sống tại xã đảo, huyện đảo; thân nhân của người có công với cách mạng là cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng, con của liệt sỹ; người có công nuôi dưỡng liệt sĩ.

Người hoạt động cách mạng trước ngày 1/1/1945; người hoạt động cách mạng từ ngày 1/1/1945 đến ngày khởi nghĩa tháng Tám năm 1945; Bà mẹ Việt Nam anh hùng; thương binh, người hưởng chính sách như thương binh, thương binh loại B, bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; thương binh, người hưởng chính sách như thương binh, thương binh loại B, bệnh binh khi điều trị vết thương, bệnh tật tái phát …

Chuyển đổi mã quyền lợi trên thẻ BHYT hưởng quyền lợi cao hơn

Theo văn bản số 4996/BHXH-CSYT ngày 17/12/2014 của BHXH Việt Nam về việc hướng dẫn một số nội dung theo quy định của Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật BHYT (Luật BHYT sửa đổi, bổ sung).

Việc chuyển đổi mã quyền lợi trên thẻ BHYT đối với một số nhóm đối tượng được thực hiện như sau:

Người có thẻ BHYT mang mã quyền lợi số 3 hoặc số 4 được chuyển đổi lên mã quyền lợi số 2 trong các trường hợp:

Có một trong các loại giấy tờ xác nhận là người có công với cách mạng: Bản sao Huân chương Kháng chiến, Huy chương Kháng chiến, Huân chương Chiến thắng, Huy chương Chiến thắng, Chứng nhận về khen thưởng tổng kết thành tích kháng chiến và thời gian hoạt động kháng chiến của cơ quan Thi đua- Khen thưởng cấp huyện, Giấy chứng nhận thương binh, bệnh binh, người hưởng chính sách như thương binh hoặc giấy xác nhận của Sở LĐ-TB&XH (nơi đang hưởng trợ cấp hàng tháng hoặc đã giải quyết trợ cấp một lần) theo Công văn số 467/NCC ngày 17/6/2010 của Bộ LĐ-TB&XH.

Đối với Cựu chiến binh đã tham gia kháng chiến từ ngày 30/4/1975 trở về trước quy định tại Nghị định 150/2006/NĐ-CP ngày 12/12/2006 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Pháp lệnh cựu chiến binh được xác nhận theo Khoản 7, Điều 2 Nghị định số 150/2006/NĐ-CP.

Đối với người tham gia chiến tranh bảo vệ Tổ quốc, làm nhiệm vụ quốc tế ở Campuchia, giúp bạn Lào sau ngày 30/4/1975 đã phục viên, xuất ngũ, thôi việc theo Quyết định số 62/2011/QĐ-TTg ngày 9/11/2011 của Thủ tướng Chính phủ về chế độ, chính sách đối với đối tượng tham gia chiến tranh bảo vệ Tổ quốc, làm nhiệm vụ quốc tế ở Căm-pu-chia, giúp bạn Lào sau ngày 30/4/1975 đã phục viên, xuất ngũ, thôi việc: có hồ sơ theo quy định tại Khoản 1, Điều 6 Thông tư liên tịch số 01/2012/TTLT-BQP-BLĐTBXH-BTC hướng dẫn thực hiện Quyết định số 62/2011/QĐ-TTg.

Như vậy, ông Huỳnh Công Hùng và các trường hợp thuộc đối tượng trên liên hệ tại UBND phường nơi cư trú hoặc BHXH quận để được hướng dẫn và làm thủ tục đổi thẻ BHYT theo Văn bản số 4996/BHXH-CSYT ngày 17/12/2014 của BHXH Việt Nam.

HỮU VĨNH

 

*Cựu chiến binh: theo Khoản 7, Điều 2 Nghị định số 150/2006/NĐ-CP.

 

 
Designed by TLO